Cha bị phạt tù, con có được kết hôn với công an?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Hỏi: Bố tôi đã chấp hành hình phạt tù với thời gian 4 năm, và đã chấp hành xong hình phạt tù từ năm 2000. Xin hỏi luật sư, nếu tôi kết hôn với người công tác trong ngành công an có được không? (Tống Lý – Phú Thọ)
 
 
Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
Chúng tôi trích dẫn một vài quy định của pháp luật để chị tham khảo như sau:
Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 (BLHS):
 
“…khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm” (điểm c, khoản 2 Điều 64)
 
Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (LHNGĐ):
“Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.” (khoản 1 Điều 8).
 
Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA: “Điều kiện kết hôn cơ bản với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an nhân dân: – Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền; – Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù; – Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…; – Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa; – Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)”.
 
Như vậy, để kết hôn với người tham gia phục vụ trong lực lượng công an nhân dân thì chị phải thỏa mãn những điều kiện kết hôn chung theo quy định khoản 1 Điều 8, LHNGĐ. Ngoài việc đáp ứng đủ những điều kiện trên của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì theo quy định tại Điểm h, Khoản 2, Mục II, Thông tư 01/2008/TT-BTP hướng dẫn việc đăng ký và quản lý hộ tịch thì trong trường hợp người đăng ký kết hôn là cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thông báo cho Thủ trưởng đơn vị của người đó biết. Theo đó, thủ trưởng đơn vị cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang sẽ tiến hành việc kiểm tra lý lịch tư pháp của cá nhân và thân nhân của người có ý định đăng ký kết hôn với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an dựa trên các quy chuẩn được ghi nhận tại Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA. Đối với trường hợp của bố chị, tính đến thời điểm hiện tại, bố của bạn đã được xóa án tích (điểm c, khoản 2 Điều 64, BLHS) và khi đã được xóa án tích tức là lý lịch tư pháp của bố chị không còn tiền án. Theo đó, chị có thể kết hôn với những cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an khi đáp ứng đồng thời những điều kiện cơ bản còn lại.
 
Nguồn: Luật Việt
 

Công khai tuyển dụng ưu tiên “con ông cháu cha”, phạt thế nào?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Ngân hàng Nông Nghiệp và Phát triển nông thôn (Agribank) vừa công bố trên website thông tin tuyển dụng năm 2015 với nhiều tiêu chí.

Đáng nói, Agribank công khai tiêu chí ưu tiên cho con em người nhà cán bộ ngân hàng: “Đối tượng ưu tiên là: con cán bộ hiện đang công tác tại các chi nhánh, văn phòng đại diện, các đơn vị thuộc Trụ sở chính của Agribank chưa có người con nào làm việc tại Agribank (con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp) được cộng 30 điểm (thang điểm 100)”.

 

 

Hình như đây là việc vô tiền khóang hậu, bởi lẽ chuyện tuyển dụng ưu ái thế này chưa thấy có ai hô hào hẳn lên website một cách công khai. Hôm nay check link tuyển dụng của Agribank thấy vẫn còn thông tin, chưa gỡ bỏ. Vụ này sẽ làm lơ cho qua hay sẽ phạt, nếu phạt thì cơ quan chức năng nào có quyền phạt Agribank?

Làm thế nào để đổi họ cho con sang họ của cha dượng?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Câu hỏi: Tôi có thể đổi họ cho con của tôi sang họ của cha dượng nó được không? Nếu được thì phải đổi bằng cách nào ạ?

Câu trả lời: 

Tại Bộ luật dân sự 2015 có quy định về những trường hợp được thay đổi họ như sau:

-Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

– Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

– Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

– Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

– Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

– Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

– Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

– Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Theo quy định này thì có thể thấy, việc đổi họ của con sang họ của cha dượng không nằm trong những trường hợp được đổi họ theo quy định của pháp luật. Vì vậy, để được đổi họ cho con trong trường hợp này thì cha dượng cần phải nhận con của bạn làm con nuôi bởi tại Khoản 2 Điều 24 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định như sau:

Điều 24. Hệ quả của việc nuôi con nuôi

……….

2. Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

Như vậy, với quy định này thì cha dượng sau khi nhận con của bạn làm con nuôi sẽ có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi họ cho con của bạn bạn nhé. Tuy nhiên, cần phải lưu ý là nếu bé đã đủ 09 tuổi trở lên thì việc thay đổi họ phải được sự đồng ý của bé nữa bạn nhé.

Một vấn đề đáng quan tâm khác nữa là để được nhận con của bạn làm con nuôi thì người cha ấy không được thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010. Cụ thể, tại điều này quy định như sau:

Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

………

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Cùng với đó, việc nhận nuôi con nuôi cũng cần phải được sự đồng ý của cha đẻ và của bé (nếu bé đủ 09 tuổi trở lên) bạn nhé. Cụ thể, vấn đề này được quy định tại Điều 21 Luật Nuôi con nuôi 2010 như sau:

Điều 21. Sự đồng ý cho làm con nuôi

1. Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

Cha mẹ có được quản lý tiền lì xì của con?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Điều 76 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:
 
1. Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.
 
2. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.
 
3. Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
 
4. Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.
 
Pháp luật ghi nhận quyền có tài sản riêng của mỗi người, trong đó có cả trẻ em. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác
 
Tiền lì xì của trẻ nhỏ được tặng cho riêng nên được coi là tài sản riêng của trẻ. Tuy nhiên, việc quản lý tài sản này như thế nào lại phụ thuộc vào độ tuổi của con.
 
Nếu con từ đủ 15 tuổi thì được quyền tự giữ tiền lì xì, tự quyết định về việc sử dụng tiền lì xì như thế nào. Tiền lì xì của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Nếu con từ 09 tuổi trở xuống, bố mẹ được giữ và sử dụng tiền lì xì của con vì lợi ích của con.
 

Không có gì là không thể

Con dâu có phải biếu tiền Tết cho cha mẹ chồng

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


 Theo Điều 80 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ của con dâu, con rể đối với cha mẹ vợ, cha mẹ chồng: Trong trường hợp con dâu, con rể sống chung với cha mẹ chồng, cha mẹ vợ thì giữa các bên có quyền, nghĩa vụ tôn trọng, quan tâm chăm sóc và giúp đỡ nhau.

Một trong các nghĩa vụ đó được quy định tại khoản 4 Điều 70 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau: Khi sống cùng với cha mẹ, con đã thành niên có nghĩa vụ tham gia công việc gia đình, lao động, sản xuất tăng thu nhập nhằm bảo đảm đời sống chung của gia đình và đóng góp thu nhập vào việc đáp ứng nhu cầu của gia đình, phù hợp với khả năng của mình.

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 không có quy định về việc con dâu, con rể phải có trách nhiệm biếu tiền cho bố mẹ chồng, bố mẹ vợ, mà chỉ có quy định trách nhiệm đóng góp thu nhập vào đời sống chung của gia đình, nếu sống cùng bố mẹ chồng, bố mẹ vợ.

Nhưng trên thực tế, việc con cái biếu tiền Tết cho cha mẹ là thể tình cảm, lòng tôn kính của các con dành cho cha mẹ trong dịp tết đến xuân về.  Việc biếu tiền, quà tết như thế nào tùy thuộc vào hoàn cảnh của mỗi gia đình trên thực tế

 

 

 

Hủy quan hệ cha con có được không?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Tôi và vợ cũ có chung 1 con gái,lúc cháu 12 tuổi tôi mới phát hiện cháu k phải con ruột của tôi,qua giám đinh ADN,giờ tôi có thề hủy quan hệ cha con được không? Mong đc tư vấn. Cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về trường hợp xác định cha, mẹ cụ thể như sau:

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Như vậy trong trường hợp này vì bạn cần phải liên hệ với tòa án và cung cấp chứng cứ giám định ADN để yêu cầu tòa xác định lại mối quan hệ giữa bạn và con mình không phải là mối quan hệ huyết thống, không phải là mối quan hệ cha con. Chỉ khi có quyết định xác nhận của tòa thì quan hệ cha con của bạn mới chấm dứt theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!