CSGT xử phạt, ngân hàng giữ giấy đăng ký, người mua xe trả góp bị làm khó?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Việc CSGT kiểm ra, xử phạt các chủ phương tiện không có giấy đăng ký xe bản chính khi tham gia giao thông khiến nhiều tài xế lo lắng, bởi hiện có rất nhiều người khi vay tiền ngân hàng mua xe trả góp thì ngân hàng buộc thế chấp giấy đăng ký xe bản chính.

Rất nhiều vụ việc CSGT các địa phương xử lý vi phạm hành chính đối với người điều khiển ô tô sử dụng bản sao giấy đăng ký xe, do bản chính đã cầm cố (thế chấp) tại ngân hàng (NH) khiến tài xế lo lắng.

Theo Thiếu tướng Nguyễn Hữu Dánh khẳng định: “Việc lực lượng CSGT các địa phương xử lý những trường hợp vi phạm mà sử dụng giấy đăng ký xe bản sao trong thời gian qua là hoàn toàn chính xác”.

Trong thực tế, các chủ phương tiện giao thông khi vay NH mua xe trả góp thì bên thế chấp không được NH giao lại bản chính giấy đăng ký xe mà chỉ được giao bản sao có xác nhận của NH, dẫn đến tình trạng người điều khiển phương tiện giao thông chỉ có thể xuất trình bản sao đăng ký xe có xác nhận của NH khi bị CSGT kiểm tra trường hợp vi phạm giao thông. Trong trường hợp này, người vi phạm sẽ bị lập biên vi phạm lỗi không có giấy đăng ký xe.

Theo quy định của luật Giao thông đường bộ, lái xe không mang đầy đủ các giấy tờ khi lưu thông sẽ bị phạt từ 80.000 – 120.000 đồng (đối với người điều khiển xe mô tô, gắn máy), phạt từ 200.000 – 400.000 đồng (đối với người điều khiển ô tô).

Ngân hàng lo rủi ro cao:

Phía các tổ chức tín dụng cho rằng, nếu không giữ giấy tờ xe bản gốc làm tài sản thế chấp thì sẽ gia tăng rủi ro, nợ xấu. Vì nếu bên thế chấp vẫn giữ đăng ký xe bản gốc thì khả năng một tài sản thế chấp nhiều nơi là dễ xảy ra. “Khoản vay mua xe có thể lên tới 70% giá trị xe. Nếu ngân hàng không giữ giấy tờ xe thì không khác nào cho vay tín chấp, khi khách hàng không trả được nợ hoặc cố tình chây ỳ sẽ rất khó xử lý”.

Khi ngân hàng được phép giữ Giấy đăng ký xe của khách hàng nhưng vẫn xảy ra rủi ro không đòi được nợ, có ngân hàng từng phải “treo thưởng” để tìm được chiếc xe mà chủ xe đã thế chấp Giấy đăng ký xe ở ngân hàng. Vì vậy, nếu ngân hàng cho vay mà không giữ giấy tờ thì rủi ro còn cao hơn nhiều.

Cùng chủ đề bàn luận, Luật sư Nguyễn Văn Tuấn cho rằng:

Theo Điều 9, Nghị định 11/2012/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm quy định “bổ sung Điều 20a về Giữ giấy tờ về tài sản thế chấp” có quy định như sau: “Trong trường hợp tài sản thế chấp là tàu bay, tàu biển hoặc phương tiện giao thông quy định tại Điều 7a, nghị định này, thì bên thế chấp giữ bản chính Giấy chứng nhận quyền sở hữu tàu bay, Giấy chứng nhận đăng ký tàu biển Việt Nam, Giấy đăng ký phương tiện giao thông trong thời hạn hợp đồng thế chấp có hiệu lực”.

Trước đó, ngày 24/5/2017, Ngân hàng Nhà nước cũng đã có Công văn 3851/NHNH-PC yêu cầu các tổ chức tín dụng thực hiện nghiêm túc quy định khi cho khách hàng vay thế chấp ô tô, xe gắn máy, thì khách hàng vẫn là người giữ giấy đăng ký xe.

Như vậy, về mặt quy định, ngân hàng sẽ không được giữ Giấy đăng ký phương tiện giao thông của khách hàng

 

Xử lý tang vật bị tạm giữ, tịch thu trong vụ việc bạo lực gia đình


1. theo điều 49 nghị định 167/2013, người dùng công cụ, phương tiện xâm hại đến sức khỏe thành viên trong gia đình thì bị phạt tiền từ 1500k đến 2000k và có biện pháp khắc phục hậu quả là buộc xin lỗi công khai nếu bị hại có yêu cầu. vậy người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt có được thêm hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật phương tiện vi phạm hành chính (ví dụ: dao) không?????

2. trong trường hợp cơ quan công an đang tạm giữ dao (tang vật vi phạm hành chính trong vụ việc bạo lực gia đình), xác định dao này là dao nấu ăn thuộc sở hữu của người vi phạm thì xử lý tang vật như thế nào???

3. trong 1 vụ việc vi phạm hành chính người ký quyết định xử phạt là chủ tịch xã, người ký quyết định tạm giữ tang vật, tiêu hủy tang vật là trưởng công an xã được hay không???

Mong các anh chị giải thích giúp em. Em cảm ơn ạ

Bắt giữ nữ giúp việc đánh bé gái một tháng tuổi gây bức xúc dư luận !

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Đã có rất nhiều vụ việc trẻ em bị cô giáo, người trông trẻ, người giúp việc bạo hành gây xôn xao dư luận. Mới đây lại xảy ra một vụ việc khiến dư luận rất phẫn nộ và lên án gay gắt.

Đêm ngày 22/11, mạng xã hội chia sẻ video bé gái một tháng 17 ngày tuổi bị nữ giúp việc đánh, tát vào mặt khi bố mẹ bé không ở nhà.

Chị Phương (mẹ cháu bé, ở thành phố Phủ Lý) cho biết, sự việc được vợ chồng chị phát hiện chiều 22/11. Trong lúc chị vào trường đón con trai lớn 27 tháng tuổi thì chồng ngồi đợi ngoài ôtô và xem camera an ninh gắn ở nhà, thấy bà giúp việc đang đánh vào mặt con mình. Khi vợ chồng chị trở về, đưa ra video này, bà giúp việc phủ nhận, nói chỉ rung như vậy cho cháu đỡ khóc.

Gia đình chị đã đưa người phụ nữ này lên công an phường trình báo. Tối đó, khi xem lại camera, vợ chồng chị Phương phát hiện con mình bị đánh nhiều lần.

Người giúp việc được gia đình thuê gần hai tháng, qua một trung tâm môi giới. Gần đây, mỗi lần về nhà, vợ chồng chị thường thấy em bé đang ngủ, mặt đỏ gay gắt, lúc cho bú thì vừa nấc vừa rên. Nghi ngờ nên gia đình lắp camera theo dõi.

Ngày 23/11, Công an thành phố Phủ Lý (Hà Nam) ra quyết định bắt bà Nguyễn Thị Hàn (51 tuổi, quê Nam Định) để điều tra hành vi hành hạ trẻ em.

Trách nhiệm pháp lý mà nữ giúp việc có thể phải gánh chịu:

Điều 110 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung 2009:

“Điều 110. Tội hành hạ người khác

1. Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

b) Đối với nhiều người.”

Theo quy định của Luật trẻ em thì trẻ em là người dưới 16 tuổi.

⇒Như vậy hành vi của nữ giúp việc có thể cấu thành Tội hành hạ người khác theo khoản a Điều 110 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009, phạt tù từ một năm đến ba năm.

Các cơ quan có thẩm quyền cần nhanh chóng điều tra, hoàn thành hồ sơ, khởi tố nữ giúp việc về hành vì của mình để làm an lòng các bậc cha mẹ và là bài học, lời cảnh tỉnh cho những con người đối xử tàn ác, nhẫn tâm với người khác, đặc biệt là những đối tượng dễ bị tổn thương như trẻ em, người già, người tàn tật,…

 

Giáo viên THCS giữ chức phó chủ tịch công đoàn cơ sở được giảm bao nhiêu giờ dạy?

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Tình huống:

Chào anh chị, vợ tôi hiện là giáo viên dạy môn Lịch sử tại trường THCS, vừa rồi vợ tôi được bầu giữ chức phó chủ tịch công đoàn nhà trường. Anh chị cho tôi hỏi giáo viên THCS giữ chức phó chủ tịch công đoàn sẽ được giảm bao nhiêu giờ dạy, tiết dạy. Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Giải đáp:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2016/TT-BGDĐT về chế độ giảm định mức tiết dạy, giờ dạy như sau:

“2. Giáo viên trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường chuyên biệt, trung tâm giáo dục nghề nghiệp-giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục thường xuyên cấp tỉnh

a) Giáo viên làm chủ tịch, phó chủ tịch công đoàn cơ sở không chuyên trách trường tiểu học, trường chuyên biệt cấp tiểu học được giảm 04 giờ dạy trong một tuần (quy ra 140 giờ dạy trong một năm học); Trường trung học cơ sở, trường chuyên biệt cấp trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường chuyên biệt cấp trung học phổ thông, trung tâm giáo dục nghề nghiệp-giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục thường xuyên cấp tỉnh được giảm 03 giờ dạy trong một tuần (quy ra 105 giờ dạy trong một năm học);”

Như vậy, đối với giáo viên trung học cơ sở giữ chức phó chủ tịch công đoàn cơ sở không chuyên trách thì được giảm 03 giờ dạy trong một tuần (quy ra 105 giờ dạy trong một năm học).

 

Phân biệt tạm giữ giấy phép lái xe và tước giấy phép lái xe

[Tình Huống Pháp Lý] #tinhhuongphaply #ulawshare #uls


Theo khoản 2 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại nghị định này theo quy định tại khoản 6, khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.
 
Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.
 
Theo đó, tạm giữ GPLX là hình thức CSGT tạm giữ GPLX của người vi phạm để đảm bảo người đó sẽ phải nộp phạt cho lỗi vi phạm của mình theo quyết định xử phạt.
 
Khi bị CSGT ra quyết định tạm giữ GPLX thì bạn có thể dùng quyết định đó để tiếp tục điều khiển loại phương tiện theo như GPLX theo thời hạn ghi trong quyết định tạm giữ. Nếu sau thời hạn ghi trên quyết định tạm giữ mà bạn chưa nộp phạt để nhận lại GPLX thì bạn sẽ bị phạt lỗi không có GPLX khi điều khiển phương tiện.
 
Theo khoản 1, khoản 3 Điều 25 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.
 
Thời hạn tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, từ một tháng đến 24 tháng, kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành.
 
Trong thời gian bị tước GPLX thì coi như người đó không có GPLX.